เพื่อเลือกสิ่งที่ถูกต้อง ชุดเก็บพลังงานที่อยู่อาศัย เริ่มต้นด้วยการคำนวณการใช้พลังงานรายวันของคุณ จากนั้นจับคู่ระบบที่มีกำลังการผลิตที่เพียงพอ กำลังไฟฟ้าต่อเนื่องที่เหมาะสม เคมีของแบตเตอรี่ที่เข้ากันได้ และใบรับรองที่ถูกต้องในภูมิภาคของคุณ ที่เข้ากันดี ชุดเก็บพลังงานที่อยู่อาศัย สามารถครอบคลุมความต้องการพลังงานข้ามคืนของครัวเรือนโดยทั่วไปได้ 80–100% ในขณะเดียวกันก็ให้พลังงานสำรองที่ราบรื่นในระหว่างที่ไฟฟ้าขัดข้อง แต่ระบบที่มีขนาดไม่ใหญ่หรือระบุได้ไม่ดีจะไม่สามารถทำตามสัญญาได้
คู่มือนี้จะอธิบายทุกจุดในการตัดสินใจตามลำดับ ตั้งแต่การปรับขนาดความต้องการพลังงานของคุณไปจนถึงการประเมินการรับรองด้านความปลอดภัย เพื่อให้คุณสามารถเลือกได้อย่างมั่นใจและมีข้อมูลครบถ้วน
ขั้นตอนที่หนึ่ง: คำนวณความต้องการพลังงานในครัวเรือนของคุณ
ก่อนจะเปรียบเทียบใดๆ ระบบจัดเก็บพลังงานแบตเตอรี่ในบ้าน คุณต้องมีภาพที่ชัดเจนว่าครัวเรือนของคุณใช้พลังงานไปเท่าใด การซื้อโดยคำนึงถึงสัญชาตญาณหรือคำแนะนำทั่วไปอาจทำให้ต้องเสียค่าใช้จ่ายในการเพิ่มขนาดหรือลดขนาดอย่างน่าหงุดหงิด
วิธีการคำนวณปริมาณการใช้ kWh รายวันของคุณ
ตรวจสอบค่าไฟฟ้าของคุณในช่วง 12 เดือนที่ผ่านมาและค้นหาปริมาณการใช้ไฟฟ้าเฉลี่ยต่อเดือนในหน่วย kWh หารด้วย 30 เพื่อให้ได้ตัวเลขรายวันของคุณ สำหรับครัวเรือนส่วนใหญ่ในประเทศที่พัฒนาแล้ว การบริโภครายวันโดยทั่วไปจะอยู่ในช่วงเหล่านี้:
| ขนาดครัวเรือน | การใช้งานรายวันโดยทั่วไป (kWh) | ความจุที่แนะนำ | ขนาดระบบที่แนะนำ |
|---|---|---|---|
| อพาร์ตเมนต์สำหรับ 1-2 คน | 5–10 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 5–8 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 5–10 กิโลวัตต์ชั่วโมง nominal |
| บ้านสำหรับครอบครัว 3-4 คน | 15–25 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 12–20 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 15–25 กิโลวัตต์ชั่วโมง nominal |
| บ้านหลังใหญ่พร้อมการชาร์จ EV | 30–60 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 25–50 กิโลวัตต์ชั่วโมง | 30–60 กิโลวัตต์ชั่วโมง nominal |
โปรดทราบว่าความจุที่กำหนดและความจุที่ใช้งานได้นั้นไม่เท่ากัน ระบบที่ใช้ลิเธียมส่วนใหญ่มีให้ 80–90% ของความจุที่กำหนดเป็นพลังงานที่ใช้ได้ เพื่อปกป้องอายุการใช้งานแบตเตอรี่ โดยทั่วไประบบที่กำหนดขนาด 10 kWh จะให้พลังงานที่ใช้งานได้ 8–9 kWh
ทำความเข้าใจเกี่ยวกับเคมีของแบตเตอรี่: LFP กับ NMC
เคมีของเอ ชุดเก็บพลังงานที่อยู่อาศัย กำหนดโปรไฟล์ด้านความปลอดภัย อายุการใช้งาน ความทนทานต่ออุณหภูมิ และความหนาแน่นของพลังงาน สารเคมีหลักสองชนิดสำหรับการจัดเก็บในบ้าน ได้แก่ ลิเธียมเหล็กฟอสเฟต (LFP) และนิกเกิลแมงกานีสโคบอลต์ (NMC) และความแตกต่างนี้มีนัยสำคัญเพียงพอที่จะเป็นเกณฑ์การคัดเลือกเบื้องต้น
ลิเธียมเหล็กฟอสเฟต (LFP)
LFP คือผู้นำด้านเคมีสำหรับการใช้งานในที่พักอาศัย มันมี รอบการชาร์จ 3,000–6,000 รอบ ที่ความลึก 80% ของการปล่อย เทียบกับ 1,500–2,000 รอบสำหรับ NMC ไม่มีการหนีความร้อนภายใต้สภาวะเดียวกับ NMC ทำให้ปลอดภัยกว่ามากสำหรับการติดตั้งภายในอาคาร ข้อเสียคือความหนาแน่นของพลังงานต่ำกว่า — ชุด LFP มีขนาดใหญ่กว่าทางกายภาพสำหรับระดับ kWh ที่เท่ากัน
นิกเกิล แมงกานีส โคบอลต์ (NMC)
NMC ให้ความหนาแน่นของพลังงานที่สูงกว่า — มีประโยชน์ในกรณีที่พื้นที่การติดตั้งมีจำกัด — แต่มีวงจรชีวิตสั้นกว่า และต้องการการจัดการระบายความร้อนที่ซับซ้อนมากขึ้น เหมาะสำหรับการใช้งานที่มีพื้นที่เป็นข้อจำกัดหลักและอุณหภูมิโดยรอบคงที่และควบคุมได้
| พารามิเตอร์ | แอลเอฟพี เคมี | เอ็นเอ็มซี เคมี |
|---|---|---|
| วงจรชีวิต (80% DoD) | 3,000–6,000 รอบ | 1,500–2,000 รอบ |
| ความเสี่ยงจากความร้อนหนีไม่พ้น | ต่ำมาก | ปานกลาง |
| ความหนาแน่นของพลังงาน | 90–160 วัตต์/กก | 150–220 วัตต์/กก |
| ช่วงอุณหภูมิในการทำงาน | -20°ซ ถึง 60°ซ | -10°ซ ถึง 50°ซ |
| กรณีการใช้งานที่อยู่อาศัยที่ดีที่สุด | บ้านส่วนใหญ่ติดตั้งภายนอกอาคาร | การติดตั้งที่มีพื้นที่จำกัด |
กำลังขับ: เหตุใดอัตราวัตต์ต่อเนื่องจึงมีความสำคัญพอๆ กับความจุ
ผู้ซื้อหลายรายมุ่งความสนใจไปที่ความจุ kWh โดยเฉพาะในขณะที่มองข้ามอัตรากำลังไฟฟ้าที่ต่อเนื่อง ซึ่งเป็นข้อผิดพลาดที่สามารถทำให้มีขนาดถูกต้องได้ ระบบจัดเก็บพลังงานแบตเตอรี่ในบ้าน ไม่สามารถใช้งานอุปกรณ์ที่สำคัญได้ในระหว่างที่ไฟดับ
ความจุ (kWh) จะบอกคุณว่าระบบสามารถทำงานได้นานเท่าใด กำลัง (kW) จะบอกคุณว่าสามารถวิ่งอะไรได้บ้างในช่วงเวลาหนึ่งๆ ข้อจำกัดทั้งสองจะต้องเป็นไปตามพร้อมกัน พิจารณาตัวอย่างนี้สำหรับสถานการณ์การสำรองข้อมูลบ้านของครอบครัวโดยทั่วไป:
- ตู้เย็น: 150–200 วัตต์ต่อเนื่อง
- ไฟ LED (ทั้งบ้าน): 200–400 วัตต์
- เราเตอร์และอุปกรณ์: 100–200 W
- เตาอบไฟฟ้าหรือเตาแม่เหล็กไฟฟ้า: 2,000–3,500 วัตต์
- เครื่องปรับอากาศ (เครื่อง 3.5 กิโลวัตต์): 1,200–3,500 วัตต์ เมื่อสตาร์ทเครื่อง
การใช้งานโหลดที่จำเป็น (ตู้เย็น ไฟส่องสว่าง อุปกรณ์) ต้องใช้ประมาณ 500–800 วัตต์ต่อเนื่อง . หากคุณต้องการเปิดเครื่องปรับอากาศหรือทำอาหารไฟฟ้าในช่วงที่ไฟดับ ระบบของคุณต้องส่งมอบ กำลังต่อเนื่อง 5–7 กิโลวัตต์ . ชุดพื้นที่จัดเก็บข้อมูลระดับเริ่มต้นจำนวนมากได้รับการจัดอันดับให้เอาต์พุตต่อเนื่องเพียง 3–5 kW ซึ่งเพียงพอสำหรับการสำรองข้อมูลพื้นฐาน แต่ไม่สามารถรองรับอุปกรณ์ที่ใช้พลังงานสูงพร้อมกันได้
Grid-Tied, Off-Grid และ Hybrid: การเลือกโหมดการทำงานที่เหมาะสม
โหมดการทำงานของคุณ ชุดเก็บพลังงานที่อยู่อาศัย กำหนดวิธีการโต้ตอบกับตารางสาธารณูปโภคและแผงโซลาร์เซลล์ของคุณ แต่ละโหมดมีข้อดีที่แตกต่างกันและเหมาะกับลำดับความสำคัญในครัวเรือนที่แตกต่างกัน:
ตารางผูกพร้อมแบตเตอรี่สำรอง
การกำหนดค่าที่พบบ่อยที่สุดสำหรับบ้านที่เชื่อมต่อกับกริด แบตเตอรี่จะชาร์จจากพลังงานแสงอาทิตย์หรือพลังงานกริดนอกระบบพีค และคายประจุในช่วงเวลาที่มีอัตราสูงสุดหรือไฟฟ้าดับ การอนุญาโตตุลาการตามระยะเวลาการใช้งานในตลาดที่มีค่าส่วนต่างของอัตราสูงสุด/นอกจุดสูงสุดอยู่ที่ 15–25 เซนต์ต่อ kWh สามารถกู้คืนมูลค่าที่มีความหมายได้ตลอดอายุการใช้งานของระบบ
ระบบจัดเก็บข้อมูลแบบออฟกริด
สำหรับบ้านที่ไม่มีสาธารณูปโภคเข้าถึง ระบบนอกระบบ แบตเตอรี่สำรองที่อยู่อาศัย ระบบจะต้องมีขนาดเพื่อให้ครอบคลุมความเป็นอิสระหลายวัน — โดยทั่วไป บริโภคเต็มครัวเรือนได้ 3-5 วัน — เพื่อคำนึงถึงช่วงเวลาที่มีการสร้างพลังงานแสงอาทิตย์ต่ำ ซึ่งต้องใช้ความจุของแบตเตอรี่ที่ใหญ่ขึ้นอย่างมากและการสำรองเครื่องกำเนิดไฟฟ้าสำหรับช่วงเวลาที่มีแสงน้อยเป็นเวลานาน
ระบบไฮบริด
ระบบไฮบริดจะรักษาการเชื่อมต่อโครงข่ายในขณะที่ใช้พลังงานแสงอาทิตย์ให้เกิดประโยชน์สูงสุด โดยจะเปลี่ยนไปใช้พลังงานแบตเตอรี่ได้อย่างราบรื่นในระหว่างที่ไฟฟ้าดับ และสามารถกำหนดค่าให้ส่งออกพลังงานส่วนเกินไปยังโครงข่ายไฟฟ้าที่มีการเรียกเก็บภาษีนำเข้า นี่คือการกำหนดค่าที่แนะนำสำหรับการติดตั้งระบบกักเก็บพลังงานแสงอาทิตย์พร้อมพลังงานแสงอาทิตย์สำหรับที่อยู่อาศัยใหม่ส่วนใหญ่ในปี 2024 และต่อๆ ไป
การรับรองความปลอดภัยที่คุณต้องตรวจสอบก่อนซื้อ
A ระบบจัดเก็บพลังงานแบตเตอรี่ในบ้าน ติดตั้งในหรือติดกับบ้านแสดงถึงความเสี่ยงด้านความปลอดภัยที่อาจเกิดขึ้น หากระบบการจัดการแบตเตอรี่ เซลล์ หรือกรอบหุ้มต่ำกว่ามาตรฐาน การรับรองมาตรฐานสากลที่ได้รับการยอมรับถือเป็นพื้นฐานที่ไม่สามารถต่อรองได้ ไม่ใช่คุณสมบัติเสริม
- มาตรฐาน UL 1973: มาตรฐานหลักของสหรัฐอเมริกาสำหรับระบบจัดเก็บพลังงานแบตเตอรี่แบบอยู่กับที่ จำเป็นสำหรับโปรแกรมส่วนลดค่าสาธารณูปโภคและกรมธรรม์ประกันภัยส่วนใหญ่ในอเมริกาเหนือ
- IEC 62619: มาตรฐานสากลสำหรับเซลล์และแบตเตอรี่ลิเธียมทุติยภูมิที่ใช้ในการใช้งานแบบอยู่กับที่ จำเป็นสำหรับตลาดยุโรปและเป็นที่ยอมรับทั่วโลก
- สหประชาชาติ 38.3: การรับรองความปลอดภัยในการขนส่ง — เกี่ยวข้องในการประเมินความสมบูรณ์ของห่วงโซ่อุปทาน และดูว่าผู้ผลิตมีคุณสมบัติตรงตามมาตรฐานคุณภาพเซลล์พื้นฐานหรือไม่
- เครื่องหมาย CE: จำเป็นสำหรับผลิตภัณฑ์ทั้งหมดที่จำหน่ายในเขตเศรษฐกิจยุโรป ซึ่งยืนยันการปฏิบัติตามคำสั่งของสหภาพยุโรปที่เกี่ยวข้อง รวมถึงคำสั่งแรงดันไฟฟ้าต่ำและคำสั่ง EMC
- IATF 16949 / ISO 9001: การรับรองระบบการจัดการคุณภาพสำหรับโรงงานผลิต — ตัวบ่งชี้ทางอ้อมแต่มีความหมายสำหรับความสม่ำเสมอในการผลิตและการควบคุมข้อบกพร่อง
ขอและตรวจสอบเอกสารการรับรองโดยตรงเสมอ แทนที่จะอาศัยการอ้างสิทธิ์ในเอกสารทางการตลาด ผู้ผลิตที่ถูกต้องตามกฎหมายจะจัดเตรียมรายงานผลการทดสอบจากบุคคลที่สามสำหรับรุ่นผลิตภัณฑ์เฉพาะที่คุณกำลังซื้อ
การรับประกัน อายุการใช้งาน และการประเมินมูลค่าระยะยาว
A แบตเตอรี่สำรองที่อยู่อาศัย เป็นการลงทุนโครงสร้างพื้นฐานระยะยาว โครงสร้างการรับประกันและข้อกำหนดอายุการใช้งานจะกำหนดมูลค่ารวมที่ส่งมอบตลอดอายุการใช้งานของระบบโดยตรง
การรับประกันที่ดีครอบคลุมอะไรบ้าง
มีการรับประกันมาตรฐานอุตสาหกรรมสำหรับระบบจัดเก็บข้อมูลในที่พักอาศัย 10 ปี หรือ 4,000 รอบ (แล้วแต่กรณีใดจะเกิดขึ้นก่อน) โดยมีการรับประกันความสามารถในการสิ้นสุดการรับประกันเป็นอย่างน้อย 70% ของความจุที่ใช้งานได้เดิม . การรับประกันที่ครอบคลุมเฉพาะข้อบกพร่องด้านวัสดุและฝีมือการผลิต แต่ไม่ลดประสิทธิภาพลง จะให้ความคุ้มครองน้อยกว่าอย่างเห็นได้ชัด
การคำนวณต้นทุนต่อกิโลวัตต์ชั่วโมงที่ส่งมอบตลอดอายุการใช้งานของระบบ
วิธีง่ายๆ ในการเปรียบเทียบระบบอย่างเป็นกลางคือการคำนวณต้นทุนต่อกิโลวัตต์ชั่วโมงของพลังงานที่ส่งมอบตลอดอายุการใช้งานที่รับประกันของระบบ หารต้นทุนรวมของระบบด้วยปริมาณงานพลังงานตลอดอายุการใช้งาน:
ตัวอย่าง: ระบบ 10 kWh พร้อมรอบการรับประกัน 4,000 รอบที่ความจุที่ใช้งานได้ 80% 10 × 0.8 × 4,000 = 32,000 กิโลวัตต์ชั่วโมง ของปริมาณงานตลอดชีวิต หน่วยเมตริกนี้ช่วยให้สามารถเปรียบเทียบโดยตรงโดยไม่เชื่อเรื่องเคมีระหว่างระบบที่แข่งขันกัน
ข้อกำหนดการติดตั้งและคุณสมบัติการรวมอัจฉริยะ
แม้จะระบุไว้อย่างถูกต้องก็ตาม ชุดเก็บพลังงานที่อยู่อาศัย จะมีประสิทธิภาพต่ำกว่าหากไม่ปฏิบัติตามข้อกำหนดในการติดตั้ง ประเมินปัจจัยเชิงปฏิบัติเหล่านี้ก่อนที่จะสรุปการเลือกของคุณ:
- ตู้ที่ได้รับการจัดอันดับในร่มและกลางแจ้ง: ระบบที่มีไว้สำหรับการติดตั้งในโรงรถหรือภายนอกอาคารต้องมีระดับการป้องกัน IP55 หรือสูงกว่า ตัวเครื่องภายในอาจมีระดับ IP ต่ำกว่า แต่ต้องมีพื้นที่ระบายอากาศเพียงพอ
- ช่วงอุณหภูมิในการทำงาน: หากสถานที่ติดตั้งของคุณประสบกับอุณหภูมิต่ำกว่า 0°C ให้ตรวจสอบว่าระบบรวมการทำความร้อนแบตเตอรี่เพื่อรักษาความสามารถในการชาร์จในสภาพอากาศหนาวเย็น หลายระบบจะไม่ชาร์จที่อุณหภูมิต่ำกว่า 0°C หากไม่มีระบบทำความร้อนภายใน
- ความสามารถในการขยายขนาด: ระบบโมดูลาร์ที่อนุญาตให้เพิ่มชุดแบตเตอรี่เพิ่มเติมได้ในภายหลัง ให้ความยืดหยุ่นตามความต้องการพลังงานของคุณเพิ่มขึ้น ตัวอย่างเช่น เมื่อเพิ่ม EV หรือขยายความจุพลังงานแสงอาทิตย์
- การตรวจสอบอัจฉริยะและการจัดการระยะไกล: ระบบที่มีการเชื่อมต่อ Wi-Fi หรืออีเทอร์เน็ตช่วยให้สามารถตรวจสอบการไหลของพลังงานแบบเรียลไทม์ การกำหนดค่าระยะไกล และการอัพเดตเฟิร์มแวร์แบบ over-the-air สิ่งนี้มีความสำคัญมากขึ้นเรื่อยๆ ในการปรับกลยุทธ์การชาร์จตามระยะเวลาการใช้งานให้เหมาะสม
- การรวมอินเวอร์เตอร์: ตรวจสอบว่าระบบจัดเก็บข้อมูลมีอินเวอร์เตอร์ในตัว (ระบบออลอินวัน) หรือต้องมีอินเวอร์เตอร์ที่ใช้งานร่วมกันได้แยกต่างหาก ระบบออลอินวันทำให้การติดตั้งง่ายขึ้นแต่จำกัดการอัพเกรดอินเวอร์เตอร์ในอนาคต
เกี่ยวกับ Nxten
Nxten อยู่ในตำแหน่งเชิงกลยุทธ์ในศูนย์กลางพลังงานที่สำคัญของจีน โดยให้การเชื่อมต่อที่เหมาะสมกับตลาดพลังงานใหม่ทั่วโลก ในฐานะ OEM มืออาชีพ ชุดเก็บพลังงานที่อยู่อาศัย ผู้ผลิตและ ODM ระบบจัดเก็บพลังงานแบตเตอรี่ในบ้าน โรงงาน ทีมงานของ Nxten เป็นเลิศในด้านการปฏิบัติตามข้อกำหนดการค้าระหว่างประเทศและโซลูชั่นโลจิสติกส์ข้ามพรมแดน
Nxten ดำเนินธุรกิจห่วงโซ่อุปทานแบบครบวงจรเพื่อให้บรรลุเป้าหมาย ประสิทธิภาพการผลิตเพิ่มขึ้น 30% และรักษามาตรฐานคุณภาพ Six Sigma โรงงานผลิตที่ได้รับการรับรอง IATF 16949 ช่วยให้มั่นใจในความน่าเชื่อถือระดับยานยนต์ในทุกผลิตภัณฑ์ ศูนย์ R&D ภายในของบริษัทนำเสนอโซลูชันพลังงานที่ปรับแต่งให้สอดคล้องกับข้อกำหนด UL 1973, IEC 62619 และการรับรองระดับนานาชาติที่สำคัญอื่นๆ
การบูรณาการในแนวดิ่งของ Nxten ครอบคลุมตั้งแต่การผลิตส่วนประกอบไปจนถึงการจำหน่ายผลิตภัณฑ์ขั้นสุดท้าย โดยนำเสนอความรับผิดชอบต่อจุดเดียวของลูกค้าตลอดวงจรชีวิตผลิตภัณฑ์ทั้งหมด ตั้งแต่ข้อกำหนดเบื้องต้นไปจนถึงการสนับสนุนหลังการขาย
